Silent Hill: ThailanD
ยินดีต้อนรับสู่ เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของ Silent Hill ประเทศไทย เนื่องจากระบบยังไม่เข้าที่เท่าที่ควร ระบบรูปภาพหายไปบางส่วนทำให้ไม่สามารถโชว์รูปภาพได้ในบางกระทู้ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมเว็บครับ

Join the forum, it's quick and easy

ยินดีต้อนรับสู่ เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของ Silent Hill ประเทศไทย เนื่องจากระบบยังไม่เข้าที่เท่าที่ควร ระบบรูปภาพหายไปบางส่วนทำให้ไม่สามารถโชว์รูปภาพได้ในบางกระทู้ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมเว็บครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ

5 posters

Go down

The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ  Empty The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ

ตั้งหัวข้อ by Sun The Bones Wed Nov 21, 2012 4:18 pm

สวัสดีครับผมคือ Sun The Bones และนี้คือบทความแรกของผม "The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ"
Silent Hill คำนี้คงคุ้นหูนักเล่นเกมที่เคยสัมผัสโดยตรง หรือแฟนๆภาพยนตร์ที่สัมผัสที่โรงภาพยนตร์ หรือที่บ้าน หลายๆคนที่เป็นแฟน Silent Hill คงจะมีคำถามแน่นอนไม่ว่าจะเป็น Silent Hill มีที่มาอย่างไร ทำไมต้อง Silent Hill หรือ อะไรคือ Pyramid Head และอีกหลายคำถามมากมายครับ แต่ในบทความนี้ผมจะเสนอถึงที่มาของเมืองอันสยดสยองนี้ก่อนครับ
เมืองไซเรนฮิล นั้นมีพิธีกรรมในการสังเวยมนุษย์ เพื่อทำการ "เรียกพระเจ้า"ขึ้นมาบนโลก แต่โอกาสที่คนๆนั้นจะเรียกมาสำเร็จนับว่ามีเพียงไม่กี่คนเท่านั้น....และคนที่ทำสำเร็จก็คือ "อเลซซ่า" ลูกของคนที่เริ่มพิธีกรรม "ดาเลีย" เธอยอมแม้กระทั่งสังเวยลูกสาวตนเองเพื่อที่จะทำให้พระเจ้าผุดขึ้นมาบนโลก (ในSilent Hill Revelation ดาเลียบอกว่า คลอเลียหลอกครับ แต่ถ้าดูจากเกมแล้วดาเลียเป็นคนที่จับลูกสาวสังเวยครับ) หลังจากเกิดเหตุการณ์ที่ดาเลียบูชายัญอเลซซ่าโดยการเผาไฟ และมีคนช่วยเหลือออกมา (Travis Grady จากภาค Origins) ลิซ่าได้รับหน้าที่จากดร.คร๊อฟแมน หนึ่งในผู้นำลัทธิให้ดูแลอเลซซ่า แต่ลิซ่านั้นเธอต้องทนทรมานเกี่ยวกับดร.คร๊อฟแมน หลายอย่างทั้งเรื่องที่ดร.ทำให้เธอติดยา และร่วมหลับนอนกับเธอ เธอเคยพูดกับอเลซซ่าว่าชีวิตเธอเหมือนกับตายทั้งเป็น อเลซซ่านั้นรักนางพยาบาลคนนี้มากและในภาค1ลิซ่ายังได้พลังจาก อเลซซ่าเพื่อกลับไปล้างแค้นดร. คร๊อฟแมนหลังจากที่ตายด้วย
ด้วยความแค้นของอเลซซ่าที่มีต่อ Silent Hill เธอจึงสาปให้เมืองนี้เป็นเมืองต้องคำสาปดั่งที่เราเห็นแล้ว มีหมอกปกคลุมไปทั่วและเป็นโลกคู่ขนานที่อเลซซ่าคิดขึ้นมา มีปิศาจเดินเพ่นพ่าน บรรยากาศชวนงดหู่เป็นที่สุด

The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ  7_silent_hill_sinners_comic_1
ภาพหนึ่งจากเกม

The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ  Alessa_and_Travis
อเลซ๋า และทราวิช ในขณะที่เขาช่วยเธอจากเปลวไฟ

เอาล่ะครับนี้ก็เป็นเนื้อหาโดยสังเขปถึงที่มาของเมืองนรกอันเป็นที่โด่งดัง สำหรับวันนี้ผมผม Sun The Bones ต้องขอลาไปก่อนขอบคุณที่ติดตามอ่านครับ พบกันใหม่ชุดหน้า สวัสดีครับ

Sun The Bones
Moderators
Moderators

พลังแห่งพระเจ้า : 157
Like People : 18
. : Nurse

http://sunthebones.forumth.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ  Empty Re: The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ

ตั้งหัวข้อ by Murphy Mon Nov 26, 2012 10:30 am

ภาพไม่ขึ้นแต่เนื้อหาเขียนได้น่าติดตามมากเลยครับ ขอบคุณที่เอามาแบ่งปันนะครับ
Murphy
Murphy
Murphy Pendleton (WebMaster)
Murphy Pendleton (WebMaster)

พลังแห่งพระเจ้า : 852
Like People : 32
. : Boogeyman

The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ  Empty Re: The Past of Silent Hill อดีตอันมืดมนของเมืองมรณะ

ตั้งหัวข้อ by Sun The Bones Mon Nov 26, 2012 1:06 pm

ขอบคุณมากครับคุณ Murphy
Moderators
Moderators

พลังแห่งพระเจ้า : 157
Like People : 18

http://sunthebones.forumth.com/

ตั้งหัวข้อ by thepmnat Thu Nov 29, 2012 6:45 pm

อ๋อออออ อเลซซ่ารักลิซ่าใช่มั้ยครับ พอดีไม่เคยเล่นเกมภาคแรก เคยดูแต่หนัง ผมก็เลยอุทานไปเองว่าลิซ่าไปทำอะไรให้อเลซซ่าเกลียดถึงทำให้หน้าเละแบบนั้น ตอนนี้เข้าใจแล้ว
thepmnat
thepmnat
ชาวเมือง
ชาวเมือง

พลังแห่งพระเจ้า : 16
Like People : 1

ตั้งหัวข้อ by posy Tue Apr 23, 2013 8:20 pm

thepmnat พิมพ์ว่า:อ๋อออออ อเลซซ่ารักลิซ่าใช่มั้ยครับ พอดีไม่เคยเล่นเกมภาคแรก เคยดูแต่หนัง ผมก็เลยอุทานไปเองว่าลิซ่าไปทำอะไรให้อเลซซ่าเกลียดถึงทำให้หน้าเละแบบนั้น ตอนนี้เข้าใจแล้ว

ถ้าในเกมล่ะก็...อเลซซ่าจะรักลิซ่ามาก เพราะเธอทำให้อเลซซ่าสัมผัสได้ถึงความรัก

ส่วนในหนัง ตอนนั้นเป็นช่วงที่อเลซซ่ากำลังเจ็บปวดถึงขีดสุด และต้องการให้คนอื่นรู้ถึงความเจ็บปวดของเธอ ซึ่งคนที่ใกล้ตัวเธอมากที่สุดในตอนนั้นก็คือลิซ่านั่นเอง (มีอีกกรณีบอกว่าเพราะลิซ่าไปแอบดูอเลซซ่าในสภาพที่น่าอดสูและทรมานเหมือนตายทั้งเป็น เธอจึงทำให้ลิซ่าตาบอด)
posy
posy
Admin Facebook
Admin Facebook

พลังแห่งพระเจ้า : 98
Like People : 17
. : Rebbie The Rabbit

ตั้งหัวข้อ by DarkBomb Fri Apr 26, 2013 1:53 am

บางทีหนังกับเกมเอาปนกันไม่ได้นะครับ เพราะหนังใช้โครงสร้างและแนวคิดจากเกมเท่านั้น

บทความน่าสนใจมากครับ เพลินดี อ่านจนจบเลย (แต่ตินิดหน่อยที่พิมผิดค่อนข้างเยอะนะครับ ^^")
DarkBomb
DarkBomb
ชาวเมือง
ชาวเมือง

พลังแห่งพระเจ้า : 15
Like People : 1
. : Rebbie The Rabbit

ขึ้นไปข้างบน