Silent Hill: ThailanD
ยินดีต้อนรับสู่ เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของ Silent Hill ประเทศไทย เนื่องจากระบบยังไม่เข้าที่เท่าที่ควร ระบบรูปภาพหายไปบางส่วนทำให้ไม่สามารถโชว์รูปภาพได้ในบางกระทู้ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมเว็บครับ

Join the forum, it's quick and easy

ยินดีต้อนรับสู่ เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของ Silent Hill ประเทศไทย เนื่องจากระบบยังไม่เข้าที่เท่าที่ควร ระบบรูปภาพหายไปบางส่วนทำให้ไม่สามารถโชว์รูปภาพได้ในบางกระทู้ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมเว็บครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

This is real มันคือเรื่องจริง

4 posters

Go down

This is real มันคือเรื่องจริง Empty This is real มันคือเรื่องจริง

ตั้งหัวข้อ by Sun The Bones Fri Mar 08, 2013 4:20 pm

สวัสดีครับ พบกับผม Sun The Bones กับบทความชุด "This is real มันคือเรื่องจริง"และอะไรล่ะที่ผมกำลังพูดถึงนี้ มันมีจริงเหรอ แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ Silent Hill กันแน่ ผมขอบอกไว้เลยครับว่ามีส่วนเกี่ยวกับ Silent Hill แน่ๆ แต่เกี่ยวกันอย่างไร มันคืออะไร เชิญอ่านได้ครับ

@Centralia, Pennsylvania
หากคุณเห็นบรรยากาศเมืองใน Silent Hill ทั้งในหนังและในเกมคงจะรู้น่ะครับว่าเป็นอย่างไร เมืองที่เงียบสงัด ปกคลุมไปด้วยหมอกควัน และสิ่งที่ผมพูดอยู่นี้เกี่ยวกับ Silent Hill นั้นมีอยู่จริงบนโลกของเรา
ที่แห่งนี้คือเมือง เมืองนี้มีชื่อว่า เซ็นทราเลีย รัฐเพนซิลวาเนีย สหรัฐอเมริกา (Centralia, Pennsylvania)

สมัยก่อนเมืองแห่งนี้ถูกสร้างขึ้นเพื่ออุตสาหกรรมเหมืองถ่านหิน มีทั้งสถานีรถไฟ โบสถ์ โรงแรมห้าดาว โรงเรียน โรงละคร ธนาคาร ไปรษณีย์ และร้านค้าทั่วไป แต่แล้วในปี 1962 ได้ เกิดเหตุการณ์ไฟไหม้ใหญ่ในเมืองนี้ขึ้น โดยต้นเพลิงมาจากมีคนจุดไฟเผาขยะทิ้งไว้ในบ่อของเหมือง จากนั้นไฟได้ติดถ่านหิน และขยายวงกว้างจนคลุมพื้นที่ใต้ดินของบ้านเรือนทั้งหมด ไฟได้แพร่กระจายอย่างรวดเร็ว แม้มีการพยายามใช้เงินนับล้านในการดับไฟ แต่ก็ไม่เป็นผล และมันก็ยังไหม้อยู่จนทุกวันนี้ (นานกว่า 40 ปีเข้าไปแล้ว) หลายคนได้รับพิษคาร์บอนมอนอกไซด์ ทั้งในอากาศและการปนเปื้อน รวมถึงการเกิดเหตุดินยุบลึกลงไปเป็นร้อยฟุต จนทางการต้องหาที่อยู่ใหม่แก่ชาวเมือง
แต่อย่างไรก็ตาม ก็มีบางครอบครัวเลือกที่จะอยู่ต่อ และพวกเขาก็ยังอยู่ที่นั่น แม้ว่ารัฐเพนซิลวาเนียจะประกาศห้ามใช้ตึกทุกหลังในเมืองนั้น และกรมไปรษณีย์สหรัฐได้ยกเลิกรหัสพื้นที่ของที่นั่นก็ตาม ในปี 1981 เซ็นทราเลียมีผู้คนอาศัยอยู่ถึง 1,000 ครัวเรือน แต่ปัจจุบันจำนวนลดจนแทบนับจำนวนคนได้ (คนที่ยังอยู่เนี้ย นายแน่มาก)

และหากเราอ่านจบแล้ว ก็จะรู้ว่าทางทีมงานสร้าง Silent Hill ก็น่าได้เมืองนี้มาเป็นต้นแบบแน่ ลักษณะเหมือนกันเลยครับ
และเมืองนี้ยังติดอันดับที่ 9 จากการจัดอันดับของ Toptenthailand ด้วยครับ

This is real มันคือเรื่องจริง 5311100601

สำหรับวันนี้บทความชุดนี้ก็ได้จบลงแล้ว พบกันใหม่บทความหน้า ผม Sun The Bones ต้องขอลาไปก่อน สวัสดีครับ

ติดตาม Sun The Bones ได้ทางเว็บไซต์
Sun The Bones
หรือทาง Facebook
Sun The Bones fan page
Moderators
Moderators

พลังแห่งพระเจ้า : 157
Like People : 18
. : Nurse

http://sunthebones.forumth.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

This is real มันคือเรื่องจริง Empty Re: This is real มันคือเรื่องจริง

ตั้งหัวข้อ by posy Fri Mar 08, 2013 6:00 pm

อ้อ ที่นี่เอง เคยเห็นจากในเน็ตนานมากแล้วค่ะ

เห็นว่าที่ยังไหม้อยู่เพราะมีถ่านหินเป็นเชื้อเพลิงคอยโหมไฟเรื่อยๆ
posy
posy
Admin Facebook
Admin Facebook

พลังแห่งพระเจ้า : 98
Like People : 17
. : Rebbie The Rabbit

This is real มันคือเรื่องจริง Empty Re: This is real มันคือเรื่องจริง

ตั้งหัวข้อ by Sun The Bones Fri Mar 08, 2013 8:10 pm

ใช้ครับ ตอนนี้ก็ยังคงไหม้อยู่
Moderators
Moderators

http://sunthebones.forumth.com/

ตั้งหัวข้อ by DarkBomb Fri Apr 26, 2013 1:50 am

มันเจ๋งครับ มากที่ทีมหนัง Silent Hill ภาคแรกใช้ที่นี่เป็นต้นแบบ
และดัดแปลงเข้ากับเนื้องเรื่องได้อย่างแยบยล

ผมเองอยากไปที่นั่นสักครั้งจัง รู้สึกว่าที่นั่นยังมีคนอยู่ด้วยนะ
เค้าบอกว่าที่นี่คือบ้าน เลยไม่อยากจะไปไหน (ซึ้งมาก)
DarkBomb
DarkBomb
ชาวเมือง
ชาวเมือง

พลังแห่งพระเจ้า : 15
Like People : 1
. : Rebbie The Rabbit

ตั้งหัวข้อ by Sun The Bones Fri Apr 26, 2013 9:54 am

ใช้ครับ แม้เมืองจะเปลี่ยนไปแต่พวกเขายังคงเห็นว่าเป็นบ้านมันก็ดีอยู่หรอกครับ ทางที่ดีพวกเขาควรจะย้ายไปซ่ะมากกว่า
Moderators
Moderators

ตั้งหัวข้อ by Harry mason Fri Sep 13, 2013 9:05 am

Robbie 3
Harry mason
Harry mason
ชาวเมือง
ชาวเมือง

พลังแห่งพระเจ้า : 23
Like People : 1
. : Red Pyramid

ขึ้นไปข้างบน