Silent Hill: ThailanD
ยินดีต้อนรับสู่ เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของ Silent Hill ประเทศไทย เนื่องจากระบบยังไม่เข้าที่เท่าที่ควร ระบบรูปภาพหายไปบางส่วนทำให้ไม่สามารถโชว์รูปภาพได้ในบางกระทู้ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมเว็บครับ

Join the forum, it's quick and easy

ยินดีต้อนรับสู่ เว็บไซต์อย่างเป็นทางการของ Silent Hill ประเทศไทย เนื่องจากระบบยังไม่เข้าที่เท่าที่ควร ระบบรูปภาพหายไปบางส่วนทำให้ไม่สามารถโชว์รูปภาพได้ในบางกระทู้ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ขอให้มีความสุขในการรับชมเว็บครับ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

หลากหลายเหตุผลที่คุณเล่น Silent Hill Downpour

Go down

หลากหลายเหตุผลที่คุณเล่น Silent Hill Downpour  Empty หลากหลายเหตุผลที่คุณเล่น Silent Hill Downpour

ตั้งหัวข้อ by Sun The Bones Wed Oct 16, 2013 2:17 pm

สวัสดีครับ พบกับผม Sun The Bones! กับบทความชุด "หลากหลายเหตุผลที่คุณเล่น Silent Hill Downpour" ซึ่งตามชื่อของมันเลยครับ ผมจะนำเสนอหลายหลายสิ่งที่น่าสนใจ และน่าติดตามจากเกม Silent Hill Downpour จากประสบการณ์จริงที่ผมได้ลองเล่นจนจบครับผม ซึ่งกว่าจะจบก็หลายวันเลยครับ แต่ก็ถือว่าเป็นอีกเกมนึงซึ่งแฟนๆไม่ควรพลาดครับ 

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1.Puzzles (ปริศนา) 
อีกหนึ่งความน่าสนใจที่เกมแนว Horror-survivor จะขาดไม่ได้เลยครับ นั้นก็คือ"ปริศนา" ซึ่งทำออกมาได้น่าสนใจ มีทั้งปริศนาที่ใช้เวลาไม่นานก็เคลียร์ได้จนต้องพูดออกมาว่า "โว้ว! มันช่างง่ายอะไรแบบนี้" และปริศนาที่หินพอสมควรจนบางครั้งคุณต้องสบถออกมาว่า "What the fuck!" แต่โดยรวมก็ถือว่าผ่านครับ นอกจากจะมีปริศนาในเนื้อเรื่องหลักแล้ว ยังมีปริศนาย่อยให้ทำเล่นอีกครับซึ่งปริศนาย่อยๆก็ไม่ถือว่ายากเกินความสามารถครับ ยกตัวอย่างเช่น การหากรงนกอะไรสักอย่างที่เราต้องหามันรอบๆเมือง (ไม่เคยลองครับ อยากรู้ก็ลองเล่นดู) และเช่นเคยบางปริศนาแม้จะไม่ยาก แต่ก็สามารถทำให้เราผวาได้นิดหน่อย หรือหากเราพลาด มันก็จะสามารถทำอันตรายเราถึงชีวิตได้ ยกตัวอย่างเช่นปริศนาที่ต้องสแกนหากุญแจในท้องสครีมเมอร์ (ปิศาจผู้หญิง ชอบส่งเสียงหวีดก่อกวนชาวบ้าน) หากเราสแกนผิดตัว สครีมเมอร์ตัวนั้นก็จะหลุดออกมาจากเตียงและก็เล่นงาน Murphy ได้ครับ 

หลากหลายเหตุผลที่คุณเล่น Silent Hill Downpour  Lzdl

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

2.Unnerving Environments (สภาพแวดล้อมที่ทำให้ประสาทหลอน)
อีกสิ่งที่น่าสนใจสำหรับเกม Silent Hill นั้นก็คือสภาพแวดล้อมครับ ซึ่งแต่ล่ะภาคที่ผ่านมานั้นเรามันจะเห็นโลกคู่ขนานในแบบที่มีสนิม,หมอก และ เลือดเต็มไปหมด นั้นคือภาพลักษณ์ที่เรามักจะพูดถึง Silent Hill แต่ในภาคนี้ก็ไม่ใช้ว่าจะไม่มี แต่มักจะเน้นหนักไปทางฝน และ น้ำจากต่างๆที่สามารถนำพาเราสู่โลกคู่ขนานขวัญใจคุณหนูๆได้อย่างน่าประหลาดใจ ผมยอมรับเลยว่ามันอาจจะดูไม่น่ากลัว แต่หากคุณสัมผัสกับบรรยายกาศในเกมแล้วคุณก็จะหลอนมาก (เพื่อให้ได้อรรถรสคุณควรจะปิดไฟ ล็อกประตู ปิดม่าน ระหว่างเล่นก็ใส่หูฟัง เปิดเสียงดัง ที่สำคัญควรเล่นตอนกลางคืน) แม้ความหลอนจะสู่ภาคอื่นๆไม่ได้ แต่มันก็สามารถทำให้คุณรับรู้อีกโลกหนึ่งที่ไม่มีตัวละครตัวใดได้สัมผัสมาก่อน นั้นก็สรุปว่านาย Murphy นั้นโชคดีมากๆครับ (ตรงไหน) และนอกจากพวกน้ำฝนอะไรพวกนั้นแล้ว ก็ยังมีบรรยากาศที่ชวนวังเวง ชวนให้เราสะพรึง และตื่นเต้นได้ทุกเมื่อเช่นกันครับ 

หลากหลายเหตุผลที่คุณเล่น Silent Hill Downpour  Ugwl

3.The choice is your (ทางเลือกเป็นของคุณ)
ในส่วนนี้นั้นจะมีอยู่บางฉากซึ่งมันจะให้คุณสามารถตัดสินใจเองได้ว่าจะเลือกแบบใด ซึ่งมีผลต่อเหตุการณ์ต่อไปและมีผลต่อตอนจบด้วยครับ ยกตัวอย่างง่ายๆคือตอนที่ Murphy จะต้องช่วยเหลือ Anne (ผู้คุมหญิง นางเอกของเกม) จากหน้าผา ซึ่งผู้เล่นสามารถเลือกช่วยเธอ หรือ ปล่อยให้เธอหล่นลงไปสู่เบื้องล่างก็ได้ครับ ซึ่งในเกมสถานการณ์แบบนี้ก็ถือมีไม่มากครับ เป็นบางฉาก และอีกหนึ่งตัวเลือกที่คุณสามารถเลือกได้นั้นก็คือ คุณอาจจะวิ่งหนีพวกปิศาจ หรือ อาจจะสู้กับมันก็ได้ Up to you (แล้วแต่คุณ) เพราะเกมนี้มันจะกัดอาวุธ แต่ก็มีสิ่งของเล็กๆน้อยเช่น ขวดน้ำ หรือไม่ก็ก้อนหิน ซึ่งคุณสามารถปาใส่มันได้แล้วจากนั้นก็แล้วแต่บุญแต่กรรมครับผม ด้วยเหตุนี้การตัดสินใจจึงเป็นอีกสิ่งที่ขาดไม่ได้ และน่าสนใจกว่าภาคก่อนๆที่ผ่านมา ซึ่งระหว่างที่เจอสถานการณ์อันตรายหากคุณไม่ีมีสติก็จบกัน 

หลากหลายเหตุผลที่คุณเล่น Silent Hill Downpour  0mn2

4.Sound (เสียงประกอบ)
เกมหลอนๆแบบนี้หากไม่มีเสียงหลอนๆชวนให้สะพรึงก็คงเป็นเกมหลอนไม่ได้ ในตัวเกมคุณจะได้พบกับเสียงประกอบในทุกๆฉาก ไม่ว่าจะเป็นเสียงเดิน เสียงยิงปืน เสียงบรรยากาศ เสียงวิทยุ หรือแม้แต่เสียงเพลง สิ่งเหล่านี้นั้นทำให้เกมน่าสนใจ ไม่ใช้แต่เฉพาะ Silent Hill เท่านั้น แต่เป็นทุกเกมครับ ยิ่งเมื่อเวลาคุณเล่นแล้วใส่หูฟังแล้วก็เปิดให้เต็ม Max คุณก็จะซึมซับอารมณ์ซึ่งเสียงต่างๆซึ่งมีส่วนสร้างบรรยากาศของเกมให้เร้าใจยิ่งขึ้น ขอยอมรับว่าแม้ Silent Hill Downpour ผมจะไม่ใส่หูฟังก็จริง แต่ผมก็เปิดเสียงโฮมเธียเตอร์เสียงดังน่ะครับ เอาให้หลอนขนตูดลุกกัไปเลยทีเดียว

และนี้คือ 4 ตัวอย่างสิ่งที่ทำให้เกมนี้น่าเล่น ถึงแม้จะมีปิศาจน้อยไปหน่อย อาจจะหลอนน้อยไปหน่อย ในสายตาของคุณมันแค่แสดงในสิ่งที่คุณได้ชมมาจากคนอื่น ซึ่งคุณอาจจะพูดได้ อาจจะนั่งวิจารณ์ได้ แต่หากคุณลองเปิด PS3 ขึ้นมาและเลือกที่จะเล่น และอินไปกับเรื่องราว คุณก็จะพูดได้เลยว่า "ให้ตายซิ นี้มันไม่ใช้อย่างที่คิดไว้เลย มันช่างหลอนจริงๆ" และที่สำคัญในฐานะเกมเมอร์คนนึง ซึ่งผมมักจะนิยมเล่นแนวโหดๆซาดิสต์ ผมก็อยากจะบอกทุกคนว่าให้เล่นเกมให้เป็นประโยชน์ คุณอาจจะใช้มันเพื่อเรียนภาษา (ได้หลากหลายภาษา) รวมถึงได้รับข้อคิดดีๆจากเกมซึ่งมักจะแฝงมาอยู่แล้วแหละครับ รวมถึงเล่นอย่างมีวิจารณญาณด้วย ซึ่งในส่วนนี้ทั้งตัวเด็กๆ และผู้ปกครองควรจะให้ความสำคัญกับการใช้วิจารณญาณมากๆนะครับ ผมก็ขอให้ทุกคนเล่นเกมอย่างมีความสุข และหยิบเอาประโยชน์มาใช้กันให้มากที่สุดครับ 

สำหรับวันนี้ผม Sun The Bones ต้องขอลากันไปก่อน พบกันใหม่ชุดหน้าสำหรับวันนี้สวัสดีครับ... Pyramid Head troll f

ติดตาม Sun The Bones ได้หลายช่องทาง

Facebook >>> คลิ๊กที่นี้เลยจ้า
Youtube >>> คลิ๊กที่นี้เลยจ้า
Google+ >>> คลิ๊กที่นี้เลยจ้า
Website >>> คลิ๊กที่นี้เลยจ้า
Sun The Bones
Sun The Bones
Moderators
Moderators

พลังแห่งพระเจ้า : 157
Like People : 18
. : Nurse

http://sunthebones.forumth.com/

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics